• Uncategorized
 • 43

జ్యోతి..

You may also like...

43 Responses

 1. balu says:

  ధన్యవాదములు. చదివి చాలా తెలుసుకున్నాం. ఇంకా ఇంకా చదవాలని ఉంది. మిగతా పేజీలు శోధిస్తాను..

 2. మీ శుభాకాంక్షలకు నెనర్లు మాష్టారూ!!

 3. Dr. V. Vara prasad says:

  భారతీయ తత్వాన్ని జ్యోతి ప్రకాశమైన రూపాన్ని ఆయా సందర్బాలలో నుంచి సేకరించి పాటకులకు అక్షరదీపాల వెలుగులు నింపినందుకు శుభాకాంక్షలు
  Dr. V. Vara prasad

 4. Dr R V Kameswara Sarma says:

  Dear Rasajna, I could not find time to see your blog for the last 20 days though I was told about your new postings. Today I have gone through them and I appreciate you for your interest in collecting material and presenting the same in your matured style. I am happy with your Sanskrit knowledge. I congratulate you for creating interest in many people towards our culture and literature.
  Dr Sarma

  • ఆలస్యంగా అయినా విడువక చదివి, నచ్చిందంటూ స్పందినించిన మీకు నా హృదయపూర్వక ధన్యవాదాలు!

 5. Dr D Rama Sita says:

  Informative and nicely written

 6. సృష్టి మూలమైన సృజన జ్యోతిని దెచ్చి
  కర్మ బట్టి , స్థాన కలన బట్టి
  అగ్ని నామ సరణి నౌపోశనము బట్టి
  మా రసఙ్ఞ మంచి మాట జెప్పె .
  —– సుజన-సృజన

 7. అగ్ని సాక్షిగా జరిగే పెళ్లి – ఈ సమాచారం నిజంగా చాలా బావుంది. ప్రతి వ్యక్తీ తెలుసుకోవాల్సిన అతి ముఖ్యమైన విషయం ఇది.. (ప్రత్యేకించి ఈ రోజుల్లో).
  మొత్తమ్మీద మీ ఈ జ్యోతి ప్రజ్వలనని – అద్భుతమైన సమాచారం అనాలో.. అందమైన వర్ణన అనాలో… ఆత్మానందం కలిగించే జ్ఞానం అనాలో నాకు తెలియట్లేదు. “ఆత్మానందం” అని ఎందుకు అంటున్నానంటే – జ్ఞానం సిద్ధించినప్పుడు ఆత్మకి ఆనందం కలుగుతుంది అని చెప్తారు పెద్దవాళ్ళు. అగ్ని/జ్యోతి గురించి మీరు చెప్తున్న ఎన్నో విషయాలని చదివాను. కానీ మధ్యలో “జ్ఞానాగ్ని” గురించి మీరు చెప్పిన విషయాలని చదివాక, ఆ తరవాతి విషయాలని చదవటం చాలా కష్టమైపోయింది నాకు. ఎందుకో మీకు చెప్పాలి నేను.
  మామూలుగానే రాముడి గురించి ఎవరు ఏం చెప్తున్నా కూడా నేను వొళ్ళంతా చెవులు చేసుకుంటాను. అలాంటిది ఆయన చేసే పనుల వెనుక ఉన్న అర్దాల గురించి చెప్తుంటే పక్కనున్న వాళ్ళ వొంటిమీద కూడా నా చెవులే చేసుకుని మరీ వినేస్తాను. ఇంతకీ విషయం ఏంటంటే – సీతామ్మవారి అగ్నిప్రవేశ ఘట్టం వెనుక, లోకంలో అందరూ అనుకునే మామూలు విషయం కాకుండా మరేదో సందేశం ఖచ్చితంగా దాగి ఉంటుంది అని నాకు గట్టి నమ్మకం. ఎందుకంటే.. ఆమె ఎక్కడో ఉందనే విషయాన్ని అడ్డం పెట్టుకుని అనుమానిస్తూ మాట్లాడటానికి రాముడేమీ మనలాంటి మామూలు మనిషి కాదు. అవతార పురుషుడు. కాబట్టి సీతమ్మని అగ్నిప్రవేశం చెయ్యమని ఆయన చెప్పటం వెనుక అసలు ఉద్దేశ్యం ఏమయ్యుంటుందా అని ఆలోచిస్తూ ఉండగా.. ఒక రోజున.. మా అమ్మ.. ఈ ఘట్టం వెనక ఉన్న సందేశం ఇదీ అని.. ఇక్కడ మీరు చెప్పినదాన్నే చెప్పింది. ఇప్పుడు మళ్ళీ అదే విషయాన్ని చదివేసరికి చాలా ఆనందం అనిపించింది. ఈ కాలంలోని కొన్ని వెర్రితలలు..నా రాముడి చర్యలనీ, వాటి వెనుక ఉన్న ఉద్దేశ్యాలనీ సరిగ్గా అర్ధం చేసుకోకుండా, మూర్ఖంగా వాదిస్తూ, ఇష్టానుసారం చిత్రీకరిస్తుండేసరికి విని తట్టుకోలేకపోతున్నాను. కానీ వాళ్ల అర్ధం లేని ఆరోపణలకి, ఇక్కడ మీరు వివరంగా రాసిన “జ్ఞానాగ్ని” సరైన సమాధానం అవుతుందని నమ్ముతున్నాను. అదిగో.. అలా రాముడి గురించి చెప్తుండేసరికి… నా మనసు అక్కడే ఆగిపోయింది.. కళ్ళు మాత్రం కాళ్ళీడ్చుకుంటూ అతి కష్టమ్మీద “ప్రేతాగ్ని” వరకు వెళ్ళిపోయాయి. తరవాత “భారతీయత” వచ్చి మనసుని తట్టి లేపేసరికి మళ్ళీ ఈ లోకంలోకి రాగలిగాను (ఉలిక్కిపడి).

  భారతీయులు స్వయం సేవకులుగా ఉండాలని ప్రబోధిస్తూ “డాక్టర్ కేశోరాం బలీరాం హెడ్గెవార్” “భారత” అనే పదానికి ఇచ్చిన అర్ధాన్ని.. ఎన్నో సంవత్సరాల తరవాత ఇక్కడ ఈ ఆధునిక మాధ్యమంలో చదివాక ఎంతో ఆనందం అనిపించింది. నిజంగా ఈ అర్ధాన్ని చాటిచెప్పే అవకాశం దక్కించుకున్న ఈ ప్రసార మాధ్యమం (ఇంటర్నెట్) ధన్యతని పొందిందని నా అభిప్రాయం.
  అటువంటి పదంతో ఈ వివరణని ముగించిన మీకు జోహార్లు.

  • ఈ వ్యాసం మీకు ఆత్మానందం కలిగించినందుకు, బాగా నచ్చినందుకు, మీ జోహార్లకు కృతజ్ఞతలండీ!

 8. కొత్తావకాయ says:

  వ్యాసం చాలా బాగుంది రసజ్ఞ గారూ! అభినందనలు.

 9. ఏల్చూరి మురళీధరరావు says:

  శ్రీ రసజ్ఞ గారికి
  నమస్కారం!

  మీ వ్యాసవాణి “జ్యోతి”ష్మంతంగా ఉన్నందుకు హృదయపూర్వకమైన అభినందనలు!

  సర్వ శుభాకాంక్షలతో,
  ఏల్చూరి మురళీధరరావు

  • @ ఏల్చూరి మురళీధరరావు గారూ
   నమోవాకములు! మీకు నచ్చినందుకు చాలా సంతోషంగా ఉంది. మీ అభినందనలకు మనఃపూర్వక అభివాదాలు!

 10. మంచిమనస్సుతో చక్కటి వివరణ ఇచ్చారు. ధన్యవాదములు. లక్ష్మీ అష్టోత్తరనామాలలో స్వాహా, స్వధా అని నామములు కనపడతాయి.. రెండూ లక్ష్మీ స్వరూపమని భావించడమేనా ?

  • మీరు చెప్పినట్టు లక్ష్మీ అష్టోత్తరం లోనే కాదు “స్వాహా స్వధా మతిర్మేథా శ్రుతిః స్మృతి రనుత్తమా” అని లలితా సహస్రంలో కూడా వస్తుంది కదండీ! కనుక దేవతలంతా ఆ అమ్మవారి స్వరూపాలు అని అర్థం. మనం చెప్పుకునే ఈ దేవతలంతా గోలోకానికి వెళ్లేసరికి గోపికలుగా ఉంటారనీ, రాధా దేవి మాత్రమే అమ్మవారనీ ఉంటుంది. మన దేవీ భాగవతంలో చెప్పినది కూడా అదే! చక్కని ప్రశ్నను అడిగి తద్వారా ఎన్నో విషయాలను కూడా వ్రాయించిన మీకే నేను కృతజ్ఞతలు తెలుపుకుంటున్నాను.

 11. చాలా లోతైన విషయాలు చాలా చక్కగా అందించారు.. ఈ రచన వెనుక మీ అద్భుతమైన కృషి స్పష్టంగా కనిపిస్తున్నది.. ముఖ్యంగా అగ్నిసాక్షిగా జరిగే వివాహ తంతు బాగా చెప్పారు..
  స్వాహా, స్వధా రెండు అగ్నికి భార్యలుగా ప్రస్తావిస్తారని విన్నాను. దేవతలకు హవ్యములు స్వాహా ద్వారాను, పితృదేవతలకు గవ్యములు స్వధా ద్వారాను.. అందుతాయిట. ప్రతివారి ముఖము అగ్ని స్థానం.. దేవతలు కూడా పరబ్రహ్మతో ముచ్చటించడానికి అగ్నిని ముందు పెట్టుకుని అంటే ముఖస్థానంలో ఉంచుకుని వెళ్తారుట… మనలోపల ఉన్న జఠరాగ్నికి (వైశ్వానరునికి) ముఖంద్వారానే ఆహుతులు… ప్రాణాయస్వాహా, అపానయస్వాహా….ఇలా అందిస్తాము.అవి శరీరములోని అన్ని ఇంద్రియములకు అందుతాయి.. అలాగే పితృతర్పణాలు… స్వధానమస్తర్పయామి అని విడుస్తాము..స్వధా ద్వారా ఆ గవ్యములు పితృదేవతలకు అందుతాయి.. ఇవి మీలాంటివారిద్వారా విన్నవి.. తప్పైతే నన్ను సరిదిద్దవలసినదిగా కోరుతున్నాను..

  • ముందుగా మీకు నచ్చినందుకు ధన్యవాదాలండీ! అగ్నికి ఒకే ఒక్క భార్యండీ ఆవిడే స్వాహా దేవి. ఈ స్వాహా పదం గురించి మీరిచ్చినవన్నీ సరి అయినవే.

   కాకపోతే స్వధా దేవి మాత్రం అగ్ని భార్య కాదు. బ్రహ్మ వైవర్త పురాణంలో స్వధోపాఖ్యానంలో ఈవిడ జనన, సంబంధిత విషయాలను వివరించారు. ఆ ప్రకారంగా సృష్టి ప్రారంభములో బ్రహ్మ దేవుడు ఏడుగురిని పితృ గణములను సృష్టించాడు. ఆ ఏడుగురిలో నలుగురికి శరీరం ఉండగా మిగిలిన ముగ్గురూ తేజోరూపులు. ఇలా వీరిని సృష్టించాక వీరికి ఆహారం కావాలి కనుక శ్రాద్ధ తర్పణాలను కూడా సృష్టించాడు. అప్పుడు బ్రాహ్మణులు పిండ ప్రదానం చేస్తున్నా కూడా వారికి అవి చేరటం లేదనీ, ఆకలితో బాధపడుతున్నామనీ ఈ పితృ దేవతలు వెళ్ళి బ్రహ్మతో మొరపెట్టుకుంటారు. అప్పుడు ఆ బ్రహ్మ దేవుడు సుమనోహర, రూప యౌవన సంపన్న శరత్కాల చంద్రుని వంటి కాంతి కల, విద్య, అందమయిన రూపము, సుగుణములు కల, పరిశుద్ధమయిన, వరములిచ్చే, మంచి లక్షణములు కల, పద్మముల వంటి పాదములు, ముఖము కల “స్వధా” అను కన్యను మనస్సు నుండి సృష్టించాడు. అలా ఈమె బ్రహ్మ మానస పుత్రిక. ఈవిడని పితృదేవతలకు భార్యగా ఇచ్చి పిండ ప్రదానాలు, పితృ తర్పణలు చేసేటప్పుడు స్వధాకరాంతము చేర్చాలనీ, అప్పుడే పితృ దేవతల ఆకలి తీరుతుందనీ చెప్పటం జరిగింది. దీనిని బట్టీ స్వధా దేవి పితృ దేవతల భార్య అని తెలుస్తున్నది. సరిగ్గా ఇదే కథ మన దేవీ భాగవతంలో కూడా వస్తుంది. ఆ ప్రకారంగా కూడా స్వధా దేవి పితృ దేవతల భార్య. ఈవిడ కేవలం శ్రాద్ధ సమయాల్లో సమర్పించే కవ్యాలను తీసుకుని వెళ్ళి పితృ దేవతలకు ఇచ్చి ఒక భార్యగా వారి ఆకలి తీరుస్తుందనమాట.

   బహుశా తేజో (జ్యోతి) రూపులయిన పితృదేవతలకు కవ్యమును తీసుకుని వెళ్ళుట వలన “స్వధా” దేవిని అగ్ని భార్యగా పొరపడి ఉండవచ్చును. స్వాహా దేవి జ్యోతిస్వరూపుడయిన అగ్ని భార్య అయి హవ్యముని తీసుకుని వెళ్ళి దేవతల ఆకలిని తీరిస్తే స్వధా దేవి పితృ దేవతల భార్య అయి కవ్యముని తీసుకుని వెళ్ళి పితృ దేవతల ఆకలిని తీరుస్తుంది.

 12. S Raghunadharaju says:

  Very important issue (Agni) is delt in the article. Most of the persons are not aware all these. Very usefull to every one.

  • అవునండీ! అగ్ని అంటే ప్రతీ ఒక్కరికీ తెలుసు. ఆయనంటే భయపడే వారు ఉన్నారు కానీ ఆయన చేసే మంచి గురించి చాలా తక్కువగా ప్రచారంలో ఉంది. నా ఈ ప్రయత్నం మీకు నచ్చినందుకు ధన్యవాదాలు!

 13. sri says:

  అగ్ని పై ‘రసజ్ఞ’మైన వివరణ…
  చాలా బాగుంది మీ ఆర్టికల్…
  అభినందనలు మీకు…
  మీ నుంచి మరిన్ని మంచి పరిశోధనా వ్యాసాలను ఆశిస్తూ…
  @శ్రీ

  • మీకు అంతలా నచ్చినందుకు ధన్యవాదాలు! తప్పకుండా తీరిక చిక్కినప్పుడల్లా వ్రాస్తూ ఉంటాను! మీ అభినందనలకు అభివాదాలు!

 14. ఇంత చక్కగా వివరిమ్చినందుకు మీకు శిరసువంచి చేతులు జోడించి నమస్కారము చేస్తున్నా

  • అయ్యయ్యో! భలే వారే! చదివి, మెచ్చి, స్పందించారు అదే చాలు! ధన్యవాదాలండీ!

 15. శశికళ says:

  చాలా చక్కగా వ్రాసారు.ఎన్నో విషయాలు తెలుసుకున్నాము

 16. malakumar says:

  జ్యోతి గురించి తెలీని విషయాలు చాలా బాగా చెప్పారండి .

 17. ఎప్పటిలానే తెలియని విషయాలు ఎన్నో చెప్పావు రసజ్ఞా… చిన్నదానికి అయిపోయావు కాని నీ జ్ఞానసంపదకు ప్రణామములు అర్పించాలని వుంది.

  • అయ్యయ్యో! పెద్దవారు అలాంటి పనులు చేయకండీ! నాకు ఆయుక్షీణం. మీ అభిమానానికి కృతజ్ఞురాలిని.

 18. చాలా బాగుందండీ తెలీని విషయాలు చాలా చెప్పారు 🙂

 19. Rajkumar says:

  ఇంత గొప్ప పోస్ట్ చదివాక నాలో “జ్ఞానాగ్ని” రగిలిందండీ…
  ఆ జ్ఞానాగ్ని ఏం చెప్పిందంటే… “రసజ్ఞాగ్ని” అని ఇంకో రకమైన అగ్ని ఉన్నదనిన్నూ… అంటే రసజ్ఞ గారు రాసిన పోస్ట్ చదివినప్పుడు ఉద్భవిస్తుందనిన్నూ..

  అద్భుతమైన పోస్టు.. కొన్ని డౌట్స్ ఉన్నాయి.. తర్వాత అడుగుతాను..
  మీకు రెండు చేతులూ ఎత్తి నమస్కారాలు చేస్తూ…

  • జ్ఞానాగ్ని రగిలితే అన్నీ కర్మలనూ భస్మం చేసేదాకా ఊరుకోదుట 🙂 జాగ్రత్త సుమీ! తప్పకుండా! మీ సందేహాలను ఎప్పుడైనా అడగండి! మీ అభిమానానికి నెనర్లు!

 20. జ్యోతి గురించి తెలుసుకోవలసింది చాలా ఉంది అని అలవోకగా బోలెడు విషయాలు చెప్పారు. 🙂 🙂

  • జ్యోతినీ, జ్యోతి స్వరూపమయిన అగ్నినీ నాకు తెలిసున్నంతలో పరిచయం చేశాను. మీకు నచ్చినందుకు ధన్యవాదాలు!

 21. సత్య says:

  మీదైన శైలి లో వివరణాత్మకంగా చక్కటి అంశమును ప్రస్తావించారు. ఏ అంశమైనను మీలా ఎవరూ చెప్పలేరు. సరిలేరు మీకెవ్వరు, మీకు మీరే సాటి.

 22. sarma says:

  మాటలు చాలవు చెప్పడానికి.. అద్భుతం.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *